Kiến thức y dược

Thứ hai: 24/12/2018 lúc 11:07
Nguyễn Trang

Efferalgan và những thông tin liên quan đến thuốc

Efferalgan với những hoạt chất chính là Paracetamol, loại thuốc này có tác dụng điều trị chứng đau hay cơ thể bị sốt ở mức độ từ nhẹ đến vừa. Tuy nhiên, trước khi sử dụng mọi người cần phải trao đổi kỹ với các bác sĩ về liều lượng dùng.

Efferalgan có tác dụng như thế nào?

Efferalgan có tác dụng trong quá trình điều trị tình trạng đau, hạ sốt hay những triệu chứng về đau nhức đầu, bị đau răng hay nhức mỏi cơ. Bên cạnh đó, thuốc còn có khả năng giảm đau bằng cách ngăn đường truyền ngoại biên của xung lực đau, hạ sốt nhờ điều chế nhiệt độ ở vùng dưới đồi.

Efferalgan và những thông tin liên quan đến thuốc 1
Efferalgan có tác dụng như thế nào?

Efferalgan còn có tác dụng kháng viêm yếu do những liên quan đến sự ức chế tổng hợp Prostaglandin đối với hệ thần kinh trung ương. Những tác dụng khác của thuốc không được liệt kê cụ thể tại đây. Tuy nhiên, tùy thuộc vào tình trạng bệnh lý và cơ địa của mỗi người khi đó các bác sĩ sẽ chỉ định được liều lượng thuốc phù hợp.

Liều dùng và cách dùng thuốc Efferalgan an toàn

Liều dùng thuốc Efferalgan đối với mỗi người là không giống nhau. Tùy vào mức độ bệnh cũng như cơ địa của mỗi người khi đó các bác sĩ sẽ chỉ định được liều dùng thuốc tương ứng. Theo đó, liều dùng thuốc Efferalgan được chỉ định cụ thể như sau:

- Liều dùng thuốc Efferalgan dành cho người lớn:

Thuốc Efferalgan đối với người lớn hay trẻ em > 12 tuổi khi đó sẽ chỉ định được liều uống điều trị bệnh từ 1 - 2 viên. Thời gian dùng thuốc từ 2 - 6 giờ khi mọi người cảm thấy đau/ sốt. Liều dùng thuốc tối đa được các bác sĩ chỉ định là 8 viên/ ngày.

- Liều dùng thuốc Efferalgan dành cho trẻ em: đối với những trẻ từ 7 - 12 tuổi khi đó sẽ được chỉ định liều dùng ½ - 1 viên thuốc và thời gian dùng 4 - 6 giờ. Liều dùng tối đa được chỉ định cho đối tượng này là 4 viên/ ngày.

Bên cạnh đó, trên thị trường cũng có bán những loại thuốc Efferalgan với liều lượng thấp hơn dành cho trẻ. Theo đó, mọi người cần phải trao đổi cụ thể với các bác sĩ/ dược sĩ để hiểu rõ hơn về liều dùng thuốc tương ứng.

Hướng dẫn về cách dùng thuốc Efferalgan an toàn

Thuốc Efferalgan thường được chỉ định để điều trị những triệu chứng đau hay bị sốt từ mức độ nhẹ đến vừa. Khoảng cách dùng thuốc tối thiểu giữa 2 liều dùng là 4 giờ. Mọi người không được dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và thời gian 5 ngày đối với trẻ em. Lưu ý mọi người không được dùng chung với những thuốc khác có chứa Paracetamol. Đồng thời, loại thuốc này không được chỉ định dùng đối với những người bị bệnh gan/ nghiện rượu hay những người bị dị ứng với Paracetamol.

Trong trường hợp dùng thuốc Efferalgan quá liều khi đó mọi người hãy nhanh chóng đến bệnh viện/ Trung tâm Y tế để các bác sĩ/ dược sĩ thăm khám. Tuy nhiên, trước khi đi mọi người nên nhớ mang theo những loại thuốc đang dùng như: Vitamin/ khoáng chất, thực phẩm chức năng; thuốc được kê đơn;... khi đó các bác sẽ xem xét kỹ lưỡng để đưa giải pháp phù hợp.

Những người quên dùng thuốc khi đó mọi người hãy dùng càng sớm càng tốt, tuy nhiên khi dùng thuốc mọi người không được dùng gấp đôi liều khi đó sẽ có nguy gây nên tình trạng sốc thuốc.

Tìm hiểu tác dụng phụ & Lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan

Tìm hiểu những tác dụng phụ khi dùng thuốc Efferalgan

Trong thời gian dùng thuốc Efferalgan sẽ có khả năng gặp phải những tác dụng phụ ảnh hưởng đến tình trạng sức khỏe như:

- Bị tiêu chảy;

- Gây cảm giác chán ăn.

- Tăng quá trình điều tiết mồ hôi.

- Buồn nôn/ nôn mửa.

- Co thắt dạ dày/ đau dạ dày.

- Một số trường hợp bị sưng hay có thể bị đau ở vùng bụng trên.

- Co thắt dạ dày/ có thể gây tình trạng đau dạ dày.

Efferalgan và những thông tin liên quan đến thuốc 2
Tìm hiểu những tác dụng phụ khi dùng thuốc Efferalgan

Không phải đối tượng nào trong thời gian dùng thuốc Efferalgan cũng gặp phải những tác dụng phụ trên. Ngoài ra, mọi người cần phải lưu ý một một triệu chứng như sau đây hãy báo ngay cho các bác sĩ được biết rõ, cụ thể:

+ Đi phân ra máu hay có màu đen.

+ Đi tiểu tiện có máu hay màu nước tiểu bất thường.

+ Bị sốt hay có cảm giác ớn lạnh.

+ Cảm giác đau ở vùng lưng hay có thể ở bên hông.

+ Trên bề mặt có thể bị xuất hiện những vết chấm đỏ bất thường.

+ Bị nổi phát ban hay có thể bị nổi mề đay hay những chấm đỏ trên da.

+ Gây cảm giác đau họng.

+ Môi/ miệng có thể bị khô hay có thể bị xuất hiện những vết

+ Cơ thể trong trạng thái mệt mỏi.

+ Hay có thể gặp phải những vấn đề về da bị vàng hay mắt bị vàng.

Những lưu ý trước khi dùng thuốc Efferalgan

Trước khi dùng thuốc Efferalgan mọi người cần phải lưu ý một số vấn đề như sau:

  • Bạn bị dị ứng với những thành phần của thuốc Efferalgan hay những người bị dị ứng với Paracetamol.
  • Hãy trao đổi với các bác sĩ về quá trình sử dụng thuốc Efferalgan cũng như những loại thuốc khác có chứa Paracetamol, nhất là những đối tượng có tiền sử về bệnh gan/ nghiện rượu.
  • Bệnh nhân thiếu tụt enzyme glucose - 6 - Phosphat Dehydrogenase khi đó sẽ không được chỉ định dùng thuốc Efferalgan.

Những thông tin trên về thuốc Efferalgan và liều dùng thuốc tương ứng. Tuy nhiên, những thông tin này chỉ mang tính chất tham khảo và không thay thế những lời chỉ định của các bác sĩ.

Cao đẳng Y Dược Nha Trang tổng hợp!

Chia sẻ

Tin tức liên quan

Lời khuyên cho bệnh nhân sử dụng thuốc Femoston®

Lời khuyên cho bệnh nhân sử dụng thuốc Femoston®

Tác dụng và liều dùng của thuốc Femoston® như thế nào là những thắc mắc liên quan đến thuốc này được nhiều người quan...
Hướng dẫn cách dùng thuốc Isosorbid dinitrat an toàn

Hướng dẫn cách dùng thuốc Isosorbid dinitrat an toàn

Thuốc Isosorbid dinitrat là loại thuốc thường được chỉ định dùng để chặn cơn đau ngực. bạn cần nắm rõ những thông tin...

Thông tin liên hệ

Trụ sở chính:
- Số 08 đường Pasteur, TP. Nha Trang, Tỉnh Khánh Hoà.
- Phước Thượng, Phước Đồng, TP Nha Trang, tỉnh Khánh Hoà.

Website: https://caodangyduocnhatrang.vn/
Email: Cdyduocsaigon@gmail.com

Hotline: 02871 060 222
Điện thoại:  0258 3822 279

DMCA.com Protection Status

phân hiệu đào tạo

Phân hiệu đào tạo 1: PTT - Đường số 3- Lô số 07, Công viên phần mềm Quang Trung, Phường: Tân Chánh Hiệp, Quận: 12, TP.HCM
Phân hiệu đào tạo 2: Số 1036 Đường Tân Kỳ Tân Quý Tổ 129, Khu phố 14, Phường: Bình Hưng Hòa, Quận: Bình Tân, TP.HCM ( Ngã 3 đèn xanh đèn đỏ giao giữa đường Tân Kỳ Tân Quý và Quốc lộ 1A)